பிரெஞ்சு புதிய அலை சினிமா – தூக்குமேடைக்கு மின்தூக்கி

பிரெஞ்சு புதிய அலை சினிமாவை 1950களின் இறுதியில் தொடங்கி வைத்த முக்கியமான திரைப்படங்களில் ஒன்றாக லூயி மால் இயக்கத்தில் 1958ம் ஆண்டு வெளிவந்த “Ascenseur pour l’échafaud” (“தூக்குமேடைக்கு மின்தூக்கி”) திரைப்படம் கருதப்படுகிறது.

[பிரெஞ்சு புதிய அலை சினிமாவைப் பற்றி வேறொரு பதிவில் விரிவாக எழுதுகிறேன்].

கதைப்படி, பணக்கார முதலாளியின் மனைவி ஃப்ளோரன்ஸோடு கள்ளத் தொடர்பு பழைய இராணுவ வீரனான ஜூலியன் கள்ளத் தொடர்பு வைத்திருக்கிறான். ஒரு சனிக்கிழமை மாலை அவள் தூண்டுதலின் பேரில் அலுவலகக் கட்டடச் சன்னலில் கட்டிய கயிறு வழியாக ஏறிப் போய் முதலாளியைக் கொலை செய்கிறான்.

தப்பித்துப் போக தனது காருக்குள் ஏறும் நேரத்தில் சன்னலில் அவனே கட்டிய கயிறு அவன் கவனத்துக்கு வருகிறது. அதை விட்டுப் போனால் கொலையோடு தனக்கு இருக்கும் தொடர்பு தெரிய வந்துவிடும் என்பதால் காரை அப்படியே விட்டுவிட்டு மின்தூக்கியின் வழியாக ஜூலியன் கயிறை அவிழ்க்கப் போகிறான்.

அப்போது இரண்டு விஷயங்கள் நடக்கின்றன. ஒன்று, ஜூலியன் மின்தூக்கியில் மாடிக்குப் போகும் நேரத்தில் அலுவலகப் பணியாள் கட்டடத்திலுள்ள மின்சாரத்தை நிறுத்துகிறான். அதனால் ஜூலியன் மின்தூக்கியில் மாட்டிக் கொள்கிறான்.

இரண்டு, என்ஜின் ஓடிக் கொண்டிருக்கும் வாகனத்தை லூயி, வெரொனிக் என்ற சில்லறைத் திருடர்கள் திருடிக் கொண்டு போகிறார்கள்.

காரை ஓட்டிக் கொண்டு போகும் லூயியும் வெரொனிக்கும் ஒரு ஹோட்டலில் தங்குகிறார்கள். காரில் ஜூலியன் விட்டுப் போன கோட்டு, கையுறைகள், சீட்டுகளைக் கொண்டு ஹோட்டலில் லூயி தன்னை ஜூலியன் என்றும், வெரொனிக் தனது மனைவி என்றும் சொல்கிறான்.

இதற்கிடையில் ஜூலியன் தனது கணவனைக் கொலை செய்துவிட்டுத் தன்னைப் பார்க்க வருவான் என்று நினைத்திருந்த ப்ளோரன்ஸ் அவன் வராததால் பார்கள், கிளப்புகள் என்று அவனைத் தேடிப் போகிறாள். அந்த நேரத்தில் ஜூலியனின் கார் அவளைக் கடந்து போகிறது. ஜூலியன் தன்னைக் கைவிட்டு விட்டு வெரொனிக்கோடு சென்றுவிட்டான் என்று ப்ளோரன்ஸ் நினைக்கிறாள்.

ஹோட்டலில் பணக்கார ஜெர்மன் தம்பதியைச் சந்திக்கும் லூயியும் வெரொனிக்கும் அவர்களின் பளபளப்பான மெர்சிடீஸ் காரின்மீது ஆசைப்பட்டு அதைத் திருடப் பார்க்கிறார்கள். அப்போது நடக்கும் கைகலப்பில் லூயி ஜெர்மானியனின் கொலை செய்கிறான்.

லூயியும் வெரொனிக்கும் தங்களுக்கு மரண தண்டனை நிச்சயம் என்று அஞ்சி தூக்க மாத்திரைகளை விழுங்கித் தற்கொலை செய்ய முயல்கிறார்கள். ஆனால் அவர்கள் சாகவில்லை. மயக்கத்தில் மட்டும் ஆழ்கிறார்கள்.

அடுத்த நாள் காலை ஜெர்மானியனின் சடலத்தை அடுத்த நாள் கண்டு பிடிக்கும் போலீஸ் அங்கு ஜூலியனின் கார் நிற்பதைக் கண்டும் ஹோட்டலில் அவன் பெயர் பதியபட்டிருப்பதை வைத்தும் அவன்தான் கொலைகாரன் என்று முடிவு செய்கிறார்கள்.

காலையில் மின்சாரம் வந்தவுடன் மின் தூக்கியிலிருந்து யார் கண்ணிலும் படாமல் தப்பிக்கும் ஜூலியன் தான் செய்யாத கொலைக்காகக் கைதாகிறான்.

ஜூலியனின் கேமராவில் இருக்கும் சில புகைப்படங்களை வைத்து எப்படி இரண்டு ஜோடிகளும் போலீஸாரிடம் மாட்டுகிறார்கள் என்று போகிறது கதை.

இந்தப் படத்தை இயக்கிய போது மால்-க்கு 24 வயதுதான் ஆகியிருந்தது.

பிரெஞ்சு புது அலை படங்களுக்கு முன்னால் அந்நாட்டு திரைப்படங்கள் பழைய நாவல்களின் கதைகளைத் தழுவியவையாகவும், ஒரே நேர்க்கோட்டில் காலவாரியாகச் சம்பவங்களை அடுக்கிச் சொல்பவையாகவுமே இருந்தன.

மால்கூட இத்திரைப்படத்தை நோயல் காலெஃப்-பின் 1956 நாவலைத் தழுவியே எடுத்ததிலிருந்து பிரெஞ்சு புது அலை சினிமாவின் தொடக்க ஆண்டுகளில்கூட இலக்கிய படைப்புகளுக்கும் சினிமாவுக்கும் இடையே இருந்த நெருங்கிய உறவைக் காணலாம்.

புது அலை சினிமா 1960களில் வளர்ந்தாலும்கூட நாவல்களோடு அதற்கிருந்த தொடர்பு தொடரத்தான் செய்தது. ஆனால் பின்னாளில் வந்த புது அலை திரைப்படங்களின் இயக்குநர்கள் முந்திய திரைப்படங்களில் நடந்ததுபோல நாவல்களின் கதைகளை நேரடியாகத் தழுவி எடுக்காமல் அக்கதைகளைப் பெயர்த்து மறு கருத்தாக்கம் செய்தார்கள்.

கதைப்படி மால்-இன் Ascenseur pour l’échafaud பெரும் மாற்றங்களைக்.கொண்டு வராவிட்டாலும், சினிமா எடுக்கும் உத்தியில் பிரெஞ்சு புது அலை சினிமாவின் பல முக்கியக் கூறுகளை இத்திரைப்படத்தில் உள்ளடக்கி இருந்தார்.

முன்னர் வந்த திரைப்படங்களில் விளக்குகளும் வெளிச்சமும் மிகக் கவனமாக ஒழுங்கு செய்யப்பட்டு நடிக நடிகையர்கள் தோற்றம் சராசரி வாழ்வுக்கு முற்றிலும் வேறானதாகக் காட்டப்பட்ட சமயத்தில், மால் தனது திரைப்படத்தில் ப்ளோரன்ஸாக நடித்த ஜீன் மோரோவின் முகத்தை அவள் ஜூலியனைத் தேடிப் போகும் பார்களின், கிளப்புகளின் வெளிச்சத்தில் மட்டுமே காட்டினார்.

கதாபாத்திரங்களின் நகர்வோடு அசையும் கேமரா, ஒரே நேர்க்கோட்டில் இயங்கும் ஒருங்கிணைந்த கதைகூறலாக இல்லாமல் பல திசைகளில் நகர்ந்து பின் சேரும் கதை என்ற பல புதிய உத்திகளையும் மால் Ascenseur pour l’échafaud-இல் அறிமுகப்படுத்தினார்.

இதற்கெல்லாம் மேலாக ஜாஸ் இசைக்கும் பாரீஸுக்குமே இந்தத் திரைப்படம் அகற்ற முடியாத தொடர்பை ஏற்படுத்தித் தந்தது.

படத்தின் பின்னணி இசைக்காக அமெரிக்க ஜாஸ் கறுப்பினக் கலைஞர் மைல்ஸ் டேவிஸை மால் நியமித்திருந்தார்.

ப்ளோரன்ஸ் ஜூலியனைத் தேடிப் பாரீஸ் தெருக்களின்போது ஒலித்த டேவிஸின் ஜாஸ் இசை சினிமாவின் தோன்றும் காட்சிகளுக்கும், கதாபாத்திரங்களின் உணர்ச்சிகளுக்கும், இசைக்கும் திரைப்படப் பின்னணி இசை வழியாக ஏற்படக் கூடிய தொடர்பின் சாத்தியங்களைப் படத்தைப் பார்த்தவர்களுக்கு முதன்முறையாக எடுத்துக் காட்டியது.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s