வாசிக்க வேண்டிய 10 ரஷ்ய நாவல்கள் (முதல் பகுதி)

தோரோ “மிகச் சிறந்த நூல்களை முதலில் வாசித்துவிடுங்கள்” என்று அறிவுறுத்துகிறார்.

பத்தொன்பதாம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியிலும் இருபதாம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியிலும் வெளிவந்த ரஷ்ய நாவல்கள் உள்ளடக்கம், பாத்திரப் படைப்பு, கட்டமைக்கப்பட்டிருக்கும் விதம் ஆகியவற்றால் நாவல் வடிவத்தின் உச்சமாகக் கருதப்படுகின்றன.

ஏனைய நாட்டு நாவல்களைத் தாண்டியும் வாழ்வு, மரணம், ஆன்மீகம் ஆகிய தத்துவார்த்த விசாரிப்புகளாலும், தனிமனித அகச்சிக்கல்களையும் அறச்சிக்கல்களையும் துல்லியமாக விவரிக்கும் பாங்கினாலும் உயர்ந்து நிற்கின்றன. ஷேக்ஸ்பியரின் நாடகங்களுக்குப் பின்னர் நினைவில் நிறுத்திக் கொள்ளக் கூடிய இலக்கியக் கதாபாத்திரங்கள் பெரும்பாலானவற்றை ரஷ்ய நாவல்களே தந்திருக்கின்றன.

இதில் எந்த ரஷ்ய நாவல்களைப் படிப்பது என்ற குழப்பம் பல பேருக்கு இருக்கிறது. நாவல் கட்டமைப்பு, கதையின் உள்ளடக்கம் என்ற வகையில் வாசித்தே ஆக வேண்டிய 10 ரஷ்ய நாவல்களின் பட்டியலைத் தந்திருக்கிறேன். இந்த பதிவு முதல் பகுதி.

1. கரமசோவ் சகோதரர்கள், ஃபியோதர் தஸ்தவ்யெஸ்கி

சந்தேகமே இல்லாமல் என்னைப் பொறுத்தவரை ரஷ்ய நாவல்களில் மட்டுமல்லாது உலக நாவல்களிலும் கூட உச்சம் என்று கருதக்கூடிய நாவல். டால்ஸ்டாயிம் ‘அன்னா கரனீனா’ கதாபாத்திரப் படைப்பின் கூர்மையில் ஓரளவுக்கு கரமசோவ் சகோதரர்களோடு  போட்டிப் போடக் கூடும் என்றாலும் கரமசோவ் சகோதரர்களின் அறம் சார்ந்த அலசலின் விஸ்தாரமும் ஆழமும் கரனீனாவின் இல்லை எனலாம். கட்டமைப்பில் ‘போரும் அமைதி’யையும்விட சிறந்தது. தஸ்தவ்யெஸ்கி கரமசோவ் சகோதரர்களை எழுத இரண்டாண்டுகள் எடுத்துக் கொண்டார். 1879/1880ல் கரமசோவ் சகோதரர்கள் அச்சுக்கு வந்த நான்கு மாதங்களில் மரணமடைந்தார். இந்த நாவலில் காட்டப்பட்டிருக்கும் ஃபியோதர், திமித்ரி, ஸோசிமா துறவி, அலோய்ஷா, க்ரூஸென்ஸ்கா ஆகியோரது கதாபாத்திரங்களும் அவற்றுக்கிடையே நடக்கும் உரையாடல்களும் இலக்கியத்தைப் பொறுத்தவரை மிக முக்கியமானவை. மனிதர்களுக்கும் மிருகங்கள்போல் பதுங்கியிருக்கும் காமம் மட்டும் வன்முறையை மிகத் தெளிவாக எடுத்துக் காட்டும் நாவல்.

2. அன்னா கரனீனா – லியோ டால்ஸ்டாய்

1878ல் வெளிவந்த இந்த நாவலை டால்ஸ்டாயே தனது ‘உண்மையான முதல் நாவல்’ என்று அழைத்திருக்கிறார். வ்ரோன்ஸ்கி என்ற இராணுவ அதிகாரிக்கும் அன்னா என்ற திருமணமான பெண்ணுக்குமிடையே ஏற்படும் கள்ளத் தொடர்பை இந்த நாவல் சொல்கிறது. அந்தக் கள்ளத் தொடர்புக்கு சமூகத்தில் உள்ள முக்கிய மனிதர்கள் செய்யும் விமர்சனங்களின் வழியாகவும், அவர்களின் எதிர்வினைகளின் வழியாகவும் பத்தொன்பதாம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் ரஷ்ய சமுதாயத்தைச் செல்லரிக்க ஆரம்பித்திருந்த அக/அறப் போராட்டங்கள், அரசியல் போராட்டங்கள், நவீனமயமாதலுக்கும், பாரம்பரிய வாழ்வுக்கும் இடையே நடைபெறும் போராட்டம் ஆகியவற்றை டால்ஸ்டாய் இந்த நாவலின் மிகத் துல்லியமாகச் சித்தரிக்கிறார். எட்டு பாகங்களைக் கொண்ட இந்த நாவலில் வரும் கதாபாத்திரங்கள் ஏராளமானவைதான் என்றாலும் அந்நாளைய ரஷ்ய சமுதாயத்தின் குறுக்கு வெட்டுத் தோற்றத்தை வாசகருக்குத் தரும் அளவுக்குச் சுவாரசியமானவை.

3. போரும் அமைதியும், லியோ டால்ஸ்டாய்

1869ல் வெளிவந்த இந்த நாவல் நெப்போலியனின் படையெடுப்பு ரஷ்ய சமுதாயத்தின் மீது ஏற்படுத்திய தாக்கத்தைச் சொல்கிறது. உண்மையில் ரஷ்ய நாவல்கள் அத்தனையிலும் பேசப்படும் அற/அகச் சிக்கல்களை உள்ளடக்கியது போரும் வாழ்வும் எனலாம். நெப்போலியன் படையெடுப்பின்போது வாழ்ந்ததாகக் காட்டப்படும் ஐந்து ரஷ்ய பிரபுத்துவ குடும்பங்களின் வழியாகவும் பார்வையிலும் கதை முன்னெடுத்துச் செல்லப்படுகிறது. என்றாலும், நாவலின் நடுநடுவே வரும் ஆன்மிகம், அறம், அரசியல் சார்ந்த நீண்ட தத்துவ விசாரிப்புகளும் அதிகம். கரமசோவ் சகோதரர்களோடு ஒப்பிடுகையில் போரும் அமைதியிலும் வரும் இத்தகைய விசாரிப்புகள் கதையோடு சில சந்தர்ப்பங்களில் ஒன்றிச் செல்லாததால் நாவலின் இடையிடையே சலிப்பேற்படவும் கூடும். கதையோட்டத்தின் மீது அனைத்தையும் அறிந்த கடவுள் தன்மையோடு வீற்றிருக்கும் கதைசொல்லி எந்தவிதச் சிரமமின்றியும் சுவாரசியம் குன்றாமலும் கதாபாத்திரங்களின் உள்ளார்ந்த எண்ணங்களை ஊடுருவி விவரிப்பது, மிக விஸ்தாரமான வருணனைகள் என்ற பல புதிய உத்திகளை டால்ஸ்டாய் இந்த நாவலின் மூலமாக நாவல் வடிவத்திற்குள் அறிமுகப்படுத்தி இருக்கிறார்.

4.  குற்றமும் தண்டனையும், ஃபியோதர் தஸ்தவ்யெஸ்கி

1866ல் வெளிவந்த இந்த நாவல் மனோதத்துவ வகைமை நாவல்களின் முன்னோடியாகவும் உச்சமாகவும் கருதப்படுகிறது. மனோதத்துவ அறிஞர் ஃபிராய்டின் முக்கிய படைப்புகள் வெளிவருவதற்குப் பல்லாண்டுகளுக்கு முன்னமேயே தஸ்தவ்யெஸ்கி குற்றம் மனிதர்கள் அக வாழ்வில் ஏற்படுத்தும் சீர்குலைவுகளையும், குற்றத்தைச் செய்த மனிதன் படும் வேதனைகளையும் மிகத் துல்லியமாக இந்நாவலில் எடுத்துரைத்திருக்கிறார். பரம ஏழையான  ராஸ்கோல்நிகோவ் என்ற பழைய சட்டக் கல்லூரி மாணவன் அடகுக் கடைக் கிழவி ஒருத்தியின் வீட்டில் புகுந்து அவளிடமிருந்து கொள்ளையடித்து அவளைக் கொலை செய்யவும் திட்டமிடுகிறான். அவளைக் கொலை செய்யும் போது அந்த இடத்துக்கு வரும் அவளுடைய தங்கையொருத்தியையும் கொலை செய்கிறான். சமூக முறைமைகளைக் காக்க வேண்ட சட்டப் படிப்பிற்குத் தன்னை ஒப்புக் கொடுத்த ஒருவன் இத்தகைய அர்த்தமற்ற வன்முறையில் ஈடுபடுவதின் முரண் நாவல் முழுவதிலும் காணக் கிடக்கிறது. ரஸ்கோல்நிகோவ்வின் அர்த்தமற்ற குற்றத்தின் வழியாக தஸ்தவ்யெஸ்கி அக்கால ரஷ்ய சமூகத்தின் சீர்கேடுகளை எடுத்தும் காட்டுகிறார். அதே சமயம் ரஸ்கோல்நிகோவ்வின் பாத்திரப் படைப்புக்கு எதிராக கிறித்துவ பண்புகள் நிறைந்த சோனியா என்ற பெண்ணையும் நாவலில் கொண்டு வருகிறார். சோனியா தனது குடும்பத்தைக் காப்பாற்ற வேண்டி விபச்சாரியாக மாற முடிவெடுக்கிறாள். மிகக் கோரமான ஏழ்மையின் முன்னால் கடவுளும் அறமும் என்ன செய்கின்றன என்ற முக்கியமான கேள்வியை முன்னெடுத்துச் செல்கிறது தஸ்தவ்யெஸ்கியின் குற்றமும் தண்டனையும்.

5. இவான் இலியிச்சின் மரணம் – லியோ டால்ஸ்டாய்

1886ல் வெளிவந்த இந்த நாவல் குறுநாவல் இலக்கியத்தில் மிக முக்கியமானதாகக் கருதப்படுகிறது. சமுதாயத்தில் உயர்ந்த நிலைக்கு வரவேண்டும் என்ற ஆசையில் விரும்பாத பெண்ணை மணந்து கொண்டு சொகுசாக வாழும் இவான் இலியிச் என்ற நீதிபதிக்கு ஒரு நாள் வீட்டில் சன்னல் திரைச்சீலைகளை மாட்டிக் கொண்டிருக்கும்போது அடிபடுகிறது.  மருத்துவரிடம் காயத்தைக் காட்டும்போது மருத்துவரால் நீதிபதிக்கு என்ன நோய் என்று சொல்ல முடியாவிட்டாலும் அவருக்கு ஏற்பட்ட காயத்தால் நீதிபதி மரணமடையப் போகிறார் என்பது மட்டும் தெளிவாய்த் தெரிகிறது. மரணத்திற்காக நீதிபதி காத்திருக்கிறார். அவருடைய குடும்பத்தார் மரணத்தைப் பற்றிப் பேசுவதையே தவிர்க்கிறார்கள். இது இவான் இலியச்சை எரிச்சலடையச் செய்கிறது. அதே சமயம், தான் நல்லவன் என்று அவர் நினைத்துக் கொண்டிருக்கும்போது காரணமே இல்லாமல் தனக்கு ஏற்பட்ட துன்பம் நியாயமானதுதானா என்று அவர் யோசிக்க ஆரம்பிக்கிறார்.அவரைக் கெராசிம் என்ற படிப்பறிவில்லாத வேலைக்காரச் சிறுவன் பரிவோடு பார்த்துக் கொள்கிறான். தனது குடும்பத்தார் யாவரும் மரணத்தைக் கண்டு அஞ்சும்போது கெராசின் மட்டும் மரணத்தைக் கண்டு அஞ்சாதது இவான் இலியிச்சுக்கு வியப்பைத் தருகிறது. அன்பும், பரிவுமே மனிதர்கள் மரணத்தை வெல்ல வழிச் செய்யும் என்பதை இவான் காண்கிறார். குடும்பத்தார் மீதிருக்கும் எரிச்சலும் கோபமும் மாறி அவர்கள்மீது அவருக்குப் பரிவு ஏற்படுகிறது. இதுவே மரண பயத்திலிருந்து அவரை மீட்கிறது. அன்றாட மனித வாழ்க்கையினிடையே ஏற்படும் காரணமே கற்பிக்க முடியாத அநீதிகளின் இடையில் கடவுளின் இருப்பையும், பரஸ்பர அன்பினால் மனிதர்களுக்கி ஏற்பட்டக்கூடிய மீட்பையும் பேசும் மிக முக்கியமான படைப்பு ‘இவான் இலியிச்சின் மரணம்’.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s